Đăng bởi Đấu trường Dân chủ lúc January 21, 2018 , 0 bình luận

Lột bỏ quần áo, lấy quấn quốc kỳ như áo tắm để ăn mừng chiến thắng của đội tuyển U23 Việt Nam, hành động của cô gái trẻ khiến nhiều người chứng kiến vô cùng bức xúc.

>Dân mạng ăn mừng chiến thắng của U23 Việt Nam bằng cách chế ảnh hài hước và làm clip nhạc chế (Video)


Tối qua (20-1) sau khi đội tuyển U23-Việt Nam giành chiến thắng bất ngờ trước đối thủ nặng ký U23-Iraq, nhiều người hâm mộ đã xuống đường diễu hành, ca hát để ăn mừng. Tuy nhiên, bên cạnh nhiều cách thể hiện niềm vui một cách lành mạnh thì một nhóm bạn trẻ ở TP.HCM đã "gây chú ý" khi có những hành động chưa phù hợp. Đáng nói nhất là một cô gái trẻ trong nhóm đã... thoát y ngay giữa đường và lấy quốc kỳ quấn quanh người như đồ tắm để cùng bạn bè chạy xe trên nhiều tuyến đường trong thành phố để "mừng" đội tuyển chiến thắng. 
Nhiều người dân chứng kiến tận mắt vụ việc trên đã tỏ ra bức xúc. Hình ảnh của cô gái cũng nhanh chóng được phát tán trên các mạng xã hội và thu về không ít "gạch đá" từ dư luận.
Cô gái lấy quốc kì quấn quanh người. ẢNH CẮT TỪ CLIP
Chưa bàn đến việc bộ trang phục của cô gái này có thẩm mỹ hay không, chỉ riêng việc cô dùng quốc kỳ để làm quần áo như vậy đã khiến nhiều người đặt câu hỏi: Hành vi này có thể xem là xúc phạm quốc kỳ và có thể bị xử lý hay không?
Theo luật sư Nguyễn Sa Linh, Đoàn Luật sư TP.HCM, cho biết, hiện nay quy định tại Điều 351 Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01-01-2018) thì người nào cố ý xúc phạmQuốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca sẽ bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
Người phạm tội phải có hành vi cố ý thể hiện ở chỗ viết, vẽ những nội dung không lành mạnh, có tính sỉ nhục hoặc xé rách, chọc thủng, giẫm đạp cờ Tổ quốc hay bằng những thủ đoạn khác làm biến đạng Quốc kỳ, Quốc huy.
Trường hợp cô gái này có thể không nhằm mục đích xúc phạm quốc kỳ mà chỉ vì quá phấn khích nên hành động bột phát. Đối với hành vi sử dụng cờ tổ quốc sai mục đích, không đúng quy định nhưng không cố ý xúc phạm thì không cấu thành tội phạm. Tuy nhiên, hành vi của cô gái có thể bị xử phạt hành chính vì cố ý gây mất trật tự công cộng. 
Đào Trang (báo Pháp luật TPHCM)

Tags:

Lưu ý: Khi để lại Nhận xét bạn nên click vào ô "Thông báo cho tôi" ở dưới để nhận phản hồi từ Admin

Thể thao

Trong nước

Quốc tế

Giáo dục

Kỷ nguyên số

Công nghệ

Tuyệt chiêu

Văn hóa

Điện ảnh

Giải trí

Sự kiện bình luận

Sức khỏe

Bạn đọc

Bạn đọc viết

Ý kiến bạn đọc

Tiêu điểm

Loading...
Copy